Cần Thơ · Hậu Giang · Sóc Trăng Văn phòng: 7:30 – 17:00, Thứ 2 – Thứ 7
Hotline 24/7 Fanpage

Phân khúc SUV cỡ B là nơi cạnh tranh gay gắt nhất thị trường Việt Nam hiện nay, và cũng là nhóm chúng tôi tư vấn nhiều nhất cho khách tại Cần Thơ. Gầm cao là ưu thế thật ở vùng này — nhiều tuyến nội ô ngập khi triều cường trùng mưa lớn, và đường vào các xã còn nhiều đoạn chưa nâng cấp.

Bài này đặt bốn mẫu cạnh nhau: Hyundai Creta, Mitsubishi Xforce, Kia Seltos và Toyota Yaris Cross.

Ba trong bốn mẫu B-SUV được hỏi nhiều nhất tại Cần Thơ

Bảng giá và giá lăn bánh

Giá niêm yết và giá lăn bánh tại Cần Thơ, tính cho bản thấp nhất
Mẫu xe Giá từ Giá cao nhất Số bản Lăn bánh từ
Kia Seltos 586.000.000 749.000.000 7 647.980.700
Hyundai Creta 599.000.000 715.000.000 4 662.280.700
Mitsubishi Xforce 605.000.000 720.000.000 3 668.880.700
Toyota Yaris Cross 650.000.000 728.000.000 2 718.380.700

Khoảng cách giữa bản thấp nhất của Seltos và bản thấp nhất của Yaris Cross là 64 triệu đồng — đáng kể nhưng không quyết định. Điều đáng chú ý hơn nằm ở cột “số bản”: Seltos có 7 phiên bản trải rộng, Yaris Cross chỉ có 2.

Khác biệt lớn nhất: gói an toàn chủ động có ở bản nào

Đây là tiêu chí chúng tôi khuyên đặt lên đầu, vì nó là trang bị khó lắp thêm sau và có giá trị thật khi chạy đường dài — nhất là tuyến Cần Thơ – Sài Gòn.

Gói an toàn chủ động theo từng mẫu
Mẫu xe Tên gói Có ở bản nào
Hyundai Creta SmartSense Mẫu B-SUV đầu tiên tại Việt Nam có gói này
Toyota Yaris Cross Toyota Safety Sense Cùng hệ với gói trên các mẫu Toyota cao cấp hơn
Kia Seltos ADAS Các phiên bản cao cấp
Mitsubishi Xforce ADAS Chỉ bản Ultimate — bản cao nhất, 720 triệu

Với Xforce, điều này đổi hẳn phép so sánh. Bản GLX 605 triệu nhìn rẻ hơn Creta bản tiêu chuẩn 599 triệu không bao nhiêu, nhưng nếu bạn cần an toàn chủ động thì phải lên bản Ultimate 720 triệu — tức cao hơn Creta bản cao cấp 705 triệu.

Nói cách khác: so giá bản thấp nhất giữa các mẫu là so sai, nếu trang bị bạn cần nằm ở bản khác nhau.

Từng mẫu mạnh ở đâu

Hyundai Creta tại Cần Thơ
Ảnh: AIMHO'S REBELLION 8490s · CC BY-SA 4.0
Hyundai Creta tại Cần Thơ
Ảnh: Andra Febrian · CC BY-SA 4.0

Hyundai Creta — bán chạy nhất dải sản phẩm Hyundai

Creta không chỉ bán chạy trong phân khúc mà là mẫu bán chạy nhất của Hyundai tại Việt Nam. Tháng 7/2026, Hyundai bán 3.543 xe thì riêng Creta chiếm 720 xe. Tháng 8/2026, trong tổng 2.928 xe, Creta tiếp tục dẫn đầu với 609 xe.

Hai tháng liên tiếp giữ vị trí số một trong dải sản phẩm của một hãng lớn là tín hiệu đáng tin cho người mua: xe có thanh khoản tốt, phụ tùng sẵn, thợ quen tay. Ở thị trường xe cũ miền Tây, đây là những yếu tố quyết định giá bán lại.

Động cơ Smartstream 1.5L cho 115 mã lực, hộp số vô cấp iVT. Hộp số này cho cảm giác mượt khi chạy trong phố — đúng kiểu sử dụng chính của mẫu xe. Nếu bạn thường chở đủ tải và hay leo dốc, nên chạy thử trước để cảm nhận sức kéo.

Mitsubishi Xforce tại Cần Thơ
Mitsubishi Xforce tại Cần Thơ

Mitsubishi Xforce — trụ cột doanh số của hãng

Năm 2025, Xforce bán 15.254 xe, đóng góp khoảng 34,5% tổng doanh số Mitsubishi tại Việt Nam. Nửa đầu 2026 đạt thêm 6.299 xe. Xe dẫn đầu phân khúc SUV cỡ nhỏ hai năm liên tiếp kể từ khi ra mắt đầu 2024, nửa đầu 2026 lùi về vị trí thứ hai khi cạnh tranh tăng.

Bản 2026 ra mắt ngày 11/5/2026 với ba phiên bản GLX, Luxury và Ultimate, thiên về bổ sung trang bị hơn là đổi thiết kế. Bản GLX được thêm đèn pha LED, đèn sương mù LED và cảm biến lùi. Bản Ultimate có camera 360 độ, dàn âm thanh Yamaha 8 loa và gói ADAS đầy đủ.

Dàn Yamaha 8 loa là điểm hiếm ở phân khúc này. Nếu bạn chạy đường dài thường xuyên thì đây là thứ dùng tới mỗi ngày.

Kia Seltos tại Cần Thơ
Ảnh: Peżot · CC BY-SA 4.0
Kia Seltos tại Cần Thơ
Ảnh: Peżot · CC BY-SA 4.0

Kia Seltos — nhiều phiên bản nhất, có bản Turbo

Bảy phiên bản trải từ 586 đến 749 triệu, nhiều nhất trong bốn mẫu. Điều đó có nghĩa bạn dễ tìm được bậc trang bị khớp đúng ngân sách thay vì phải bù lên một bậc lớn.

Seltos lắp ráp tại nhà máy ở Ninh Bình. Với người mua tại Cần Thơ, xe lắp trong nước nghĩa là phụ tùng rẻ và sẵn hơn xe nhập, thời gian chờ giao xe cũng ngắn hơn.

Đây cũng là mẫu duy nhất trong bốn mẫu có tùy chọn động cơ 1.5L Turbo, cho sức kéo tốt hơn rõ rệt khi chở đủ tải hoặc vượt trên quốc lộ. Đổi lại tiêu thụ nhiên liệu nhỉnh hơn. Lời khuyên thực tế: chạy chủ yếu nội ô quãng ngắn thì bản hút khí tự nhiên là đủ; hay chạy đường trường hoặc thường chở đủ năm người thì bản Turbo đáng tiền.

Toyota Yaris Cross tại Cần Thơ
Ảnh: Nathanferdinand · CC BY-SA 4.0
Toyota Yaris Cross tại Cần Thơ
Ảnh: TTTNIS · CC0

Toyota Yaris Cross — mẫu duy nhất có bản hybrid

Tháng 5/2026, Yaris Cross dẫn đầu doanh số Toyota Việt Nam với 1.430 xe. Tháng 7/2026 tăng lên 1.781 xe, tiếp tục giữ vị trí số một trong dải sản phẩm của hãng. Xe cũng nằm trong nhóm xe động cơ đốt trong bán chạy nhất toàn thị trường.

Điểm riêng của Yaris Cross trong nhóm bốn mẫu này: có cả bản máy xăng 650 triệu và bản hybrid 728 triệu. Riêng mảng hybrid của Toyota tại Việt Nam, tháng 5/2026 ghi nhận 999 xe bán ra, tăng 70% so với cùng kỳ.

Nguyên tắc chọn: hybrid tiết kiệm nhất khi chạy tốc độ thấp và dừng đỗ nhiều — đúng kiểu nội ô Cần Thơ. Chạy đường trường nhiều thì khoảng cách tiết kiệm thu hẹp và bản xăng thường hợp lý hơn về tổng chi phí sở hữu.

Chênh 78 triệu giữa hai bản. Với mức tiết kiệm nhiên liệu điển hình của hybrid trong đô thị, thời gian hoàn vốn thường rơi vào khoảng 5 đến 7 năm nếu chạy 15.000 km một năm — ngắn hơn nếu bạn chạy nhiều hơn.

Yaris Cross là mẫu duy nhất trong bốn mẫu có bản hybrid — Toyota Yaris Cross
Yaris Cross là mẫu duy nhất trong bốn mẫu có bản hybrid · Ảnh: LuvsMG481 · CC BY-SA 4.0

Gợi ý theo nhu cầu

Ba điều nên làm trước khi chốt

Xem giá lăn bánh và bảng phiên bản chi tiết của từng mẫu trong bảng giá 95 mẫu xe, hoặc so theo tầm tiền tại trang so sánh.

Bảng phiên bản từng mẫu

Để thấy rõ bậc nào đáng bù tiền, đây là dải phiên bản đầy đủ của bốn mẫu:

Phiên bản và giá niêm yết
Mẫu xe Phiên bản Giá
Kia Seltos Seltos 1.5L 586.000.000
Seltos 599.000.000
Seltos Deluxe 639.000.000
Seltos Luxury 686.000.000
Seltos 1.5 Turbo Luxury 719.000.000
Seltos 1.5L Premium 736.000.000
Seltos Premium 749.000.000
Hyundai Creta Creta 1.5 Tiêu chuẩn 599.000.000
Creta 1.5 Đặc biệt 659.000.000
Creta 1.5 Cao cấp 705.000.000
Creta 1.5 N-Line 715.000.000
Mitsubishi Xforce Xforce GLX 605.000.000
Xforce Luxury 665.000.000
Xforce Ultimate 720.000.000
Toyota Yaris Cross Yaris Cross 650.000.000
Yaris Cross HEV 728.000.000

Nhìn bảng này thấy ngay chiến lược khác nhau của bốn hãng. Kia chia nhỏ thành bảy bậc, mỗi bậc cách nhau 13 đến 47 triệu — bạn gần như luôn tìm được bậc khớp ngân sách. Toyota chỉ có hai bậc, và khoảng cách giữa chúng là 78 triệu vì đó là chênh lệch giữa hai loại động cơ chứ không phải giữa hai mức trang bị.

Khoảng cách thật giữa bản thấp và bản cao

Nếu tính cả thuế phí, khoảng cách rộng hơn con số trên bảng giá, vì lệ phí trước bạ cũng tính theo phần trăm giá xe:

Chênh lệch lăn bánh giữa bản thấp nhất và bản cao nhất
Mẫu xe Chênh giá niêm yết Chênh sau lăn bánh
Kia Seltos 163.000.000 179.300.000
Hyundai Creta 116.000.000 127.600.000
Mitsubishi Xforce 115.000.000 126.500.000
Toyota Yaris Cross 78.000.000 85.800.000

Mỗi 100 triệu bù lên bản cao hơn thực ra tốn 110 triệu sau thuế phí. Con số này đáng nhớ khi đại lý nói “chỉ thêm có 60 triệu thôi anh”.

Chi phí sử dụng: điểm khác biệt dài hạn

Giá mua là chuyện một lần, chi phí dùng là chuyện mỗi năm. Với bốn mẫu này, khác biệt lớn nhất nằm ở bản hybrid của Yaris Cross.

Xe xăng cỡ này tiêu thụ thực tế khoảng 7,5 đến 8,5 lít trên 100 km trong điều kiện hỗn hợp. Bản hybrid tiết kiệm nhất khi chạy tốc độ thấp và dừng đỗ nhiều — đúng kiểu nội ô Cần Thơ.

Với 15.000 km mỗi năm và giá xăng 21.000 đồng một lít, khoảng chênh nhiên liệu giữa bản xăng và bản hybrid thường rơi vào 8 đến 12 triệu đồng một năm. Chênh giá mua 78 triệu, cộng thêm phần trước bạ, nên thời gian hoàn vốn khoảng 7 đến 9 năm nếu chỉ chạy 15.000 km. Chạy 25.000 km một năm thì rút xuống còn 4 đến 5 năm.

Nói cách khác: hybrid đáng tiền với người chạy nhiều trong phố, không đáng với người chạy ít hoặc chủ yếu đường trường.

Thanh khoản khi bán lại

Đây là khoản chi lớn nhất của việc sở hữu ô tô nhưng không nằm trên tờ thông số nào.

Ba yếu tố quyết định ở thị trường miền Tây, theo thứ tự quan trọng:

Câu hỏi thường gặp

Bốn mẫu này có bản số sàn không?

Các phiên bản trong bảng trên đều là số tự động. Ở phân khúc này, số sàn gần như đã biến mất khỏi thị trường Việt Nam, và xe số sàn cũng khó bán lại hơn hẳn.

Mẫu nào gầm cao nhất?

Khoảng sáng gầm của cả bốn mẫu đều nằm trong vùng 190 đến 210 mm, đủ cho điều kiện đường ở Cần Thơ. Chênh lệch vài mi-li-mét giữa chúng không đổi quyết định — thứ đáng quan tâm hơn là góc tới và góc thoát khi đi đường xấu, và điều đó chỉ cảm nhận được khi chạy thử.

Có mẫu nào trong bốn mẫu này lắp ráp trong nước không?

Kia Seltos lắp ráp tại nhà máy ở Ninh Bình. Với người mua tại Cần Thơ, xe lắp trong nước nghĩa là phụ tùng rẻ và sẵn hơn, thời gian chờ giao xe cũng ngắn hơn.

Tôi nên chạy thử mấy mẫu?

Ít nhất hai, và nên chạy trong cùng một ngày để còn so sánh được cảm giác. Nhớ chạy có chở đủ người — cả bốn mẫu đều êm khi đi một mình, khác biệt về sức kéo chỉ lộ ra khi xe đủ tải.

Còn mẫu nào khác trong tầm giá này không?

Có. Bốn mẫu trên là nhóm bán chạy và được hỏi nhiều nhất, nhưng tầm 580 đến 750 triệu còn vài lựa chọn khác. Xem đầy đủ tại trang so sánh theo tầm tiền, mục “500 – 700 triệu” và “700 triệu – 1 tỷ”.

Đang phân vân giữa mấy mẫu B-SUV?

Cho biết ngân sách, số người thường đi cùng và tuyến đường hay dùng. Chúng tôi nói thẳng mẫu nào hợp hơn và bản nào đáng bù tiền.

Yêu cầu này gắn với: Tư vấn B-SUV

Hotline nhận máy 24/7. Thông tin của bạn chỉ dùng để liên hệ tư vấn.